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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka 
taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote 
waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora 
wa shule, walimu, pamoja na wakuza mitaala wa TET.  Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu 
ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia.  Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwaandaa 
wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo 
ndilo lengo kuu la Uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0  Utangulizi

Kiswahili ni moja kati ya masomo ya lazima katika ngazi ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV kwa wanafunzi walioko 
katika Mkondo wa Elimu ya Jumla na Amali. Somo hili linalenga kuendelea kukuza uwezo wa mwanafunzi wa kuwasiliana kwa 
ufasaha kwa kutumia lugha ya Kiswahili ambalo ni moja kati ya malengo makuu   ya elimu nchini Tanzania na ni moja kati ya 
stadi za Karne ya 21.  Aidha, somo hili linalenga kumwezesha mwanafunzi kumudu Kiswahili, kukitumia na kukithamini. Katika 
somo hili mwanafunzi atajifunza umahiri mbalimbali ikiwemo kuhariri, kukalimani na kutafsiri na hivyo kuweza kutumia ujuzi 
huu kumudu maisha yake ya kila siku.

Muhtasari wa Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Sekondari 
Kidato cha I–IV wa Mwaka 2023 katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Muhtasari huu ni mwendelezo wa Muhtasari wa 
Elimu ya Msingi Darasa la III–VI na umeendelea kuzingatia mkabala wa kimawasiliano ambao unasisitiza kukuza stadi nne za 
lugha ambazo ni kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi kwa mwalimu kutumia mbinu 
mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili. Hivyo, muhtasari huu umesisitiza ujenzi wa umahiri wa lugha ya 
Kiswahili katika mawasiliano mbalimbali.

   
2.0   Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania: 

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b)	� Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na 
matendo jumuishi;

(c)	 �Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d)	� Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 
lugha ya taifa;
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(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;

(g)	� Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na 

(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0  Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV

Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV - Elimu ya Jumla ni: 

(a)	� Kuimarisha, kupanua na kuendeleza uelewa wa kina wa maarifa, stadi na mwelekeo alioupata katika hatua ya elimu ya 
msingi;

(b)	� Kulinda mila na desturi, umoja wa kitaifa, tunu za taifa, demokrasia, kuthamini haki za binadamu na za kiraia, wajibu na 
majukumu yanayoendana na haki hizo;

(c)	� Kukuza tabia ya kujiamini na uwezo wa kujifunza kwenye nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa ya 
kinadharia, na kiufundi;

(d)	� Kuimarisha mawasiliano kwa kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha mguso, lugha 
ya Kiswahili, Kiingereza na angalau lugha moja nyingine ya kigeni;

(e)	� Kuimarisha uwajibikaji katika masuala mtambuka ya kijamii yakiwemo afya, usalama, usawa wa kijinsia na utunzaji 
endelevu wa mazingira; 

(f)	� Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha kujiajiri, kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri 
mazingira yake; na

(g)	 Kukuza utayari wa kujiendeleza na mafunzo ya elimu ya kati na ya juu.
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4.0   Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV

Umahiri wa jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV - Elimu ya Jumla ni:  

(a)	 Kutumia maarifa na stadi alizozipata katika hatua ya elimu ya msingi kuimarisha na kupanua uelewa wa kitaaluma;

(b)	 Kuthamini uraia na tunu za taifa;

(c)	� Kuonesha kujiamini katika kujifunza nyanja mbalimbali zikiwemo Sayansi na Teknolojia, maarifa ya kinadharia na 
kivitendo;

(d)	� Kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha mguso, lugha ya Kiswahili, Kiingereza na 
angalau lugha moja nyingine ya kigeni kuwasiliana;

(e)	 Kutumia maarifa ya masuala mtambuka kuyamudu mazingira yanayomzunguka; na

(f)	 Kutumia ujuzi na stadi kumwezesha mwanafunzi kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu maisha na mazingira.

5.0   Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa Kidato cha I–IV umebainishwa katika Jedwali Na.1.

Jedwali Na 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Kidato cha I–IV

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0	� Kumudu misingi ya Kiswahili 1.1	  Kutambua Kiswahili kama kielelezo cha utaifa na utambulisho wa Mtanzania
1.2	  Kukuza uelewa wa sarufi ya Kiswahili

2.0	� Kumudu lugha ya mazungumzo 
na ya maandishi

2.1	  Kusikiliza na kuelewa mazungumzo 
2.2	  Kusoma matini kwa ufasaha na ufahamu
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi

3.0	� Kuwasiliana katika miktadha 
mbalimbali

3.1	 Kutumia kamusi katika miktadha mbalimbali
3.2	 Kuwasiliana kwa ufasaha kwa njia ya mazungumzo
3.3	 Kuwasiliana kwa njia ya maandishi katika miktadha mbalimbali

4.0	� Kuthamini kazi za fasihi ya 
Kiswahili

4.1	 Kukuza uelewa wa misingi ya fasihi ya Kiswahili
4.2	 Kuhakiki kazi za fasihi ya Kiswahili
4.3	 Kubuni kazi za fasihi ya Kiswahili

5.0	� Kutoa huduma ya lugha ya 
Kiswahili katika jamii

5.1	 Kufanya tafsiri sahili katika lugha ya Kiswahili
5.2	 Kuhariri matini mbalimbali za Kiswahili
5.3	 Kufanya ukalimani sahili kwa lugha ya Kiswahili

6.0  Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi. Majukumu yao 
ni kama yafuatayo: 

6.1  Mwalimu

Mwalimu anatarajiwa: 

(a) 	 Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Kiswahili;

(b) 	� Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai, na uwezo wa mwanafunzi ili kumwezesha 
mwanafunzi:

Kiswahili Kidato I-IV FINAL.indd   4Kiswahili Kidato I-IV FINAL.indd   4 08/08/2023   15:1108/08/2023   15:11



5

	 (i)	 Kujenga umahiri unaohitajika katika Karne ya 21; na
	 (ii) 	� Kushiriki kikamilifu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji;

(c) 	� Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zinazomwezesha 
mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Mbinu za kufundishia na kujifunzia 
zinazopendekezwa ni pamoja na; kazi za vitendo, utafiti, majaribio ya kisayansi, majadiliano na kazimradi zinazolenga 
kutatua matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha, mwalimu anahimizwa kutumia mbinu nyingine kama hizo 
kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi   wa umahiri uliokusudiwa;

(d) 	 Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;

(e) 	 Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(f) 	� Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia na 
vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi 
binafsi na kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo, uwasilishaji, 
mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;

(g) 	� Kuhakikisha kuwa ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao; 

(h) 	 Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

(i) 	 Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j) 	 Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 

(k) 	 Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na

(l) 	 Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.
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6.2  Mwanafunzi

Mwanafunzi anatarajiwa:

(a)	 Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;

(b)	 Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa; na 

(c)	� Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho 
mengine kutoka katika maktabamtandao.

6.3  Mzazi/Mlezi

Mzazi/ Mlezi anatarajiwa:

(a)	 Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;

(b)	 Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana; 

(c)	 Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;

(d)	 Kufuatilia mwenendo wa tabia ya mtoto;

(e)	 Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika ujifunzaji; 

(f)	 Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na 

(g)	 Kumfundisha mtoto kuhusu umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumuhimiza kujifunza kwa bidii.
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7.0   Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu umependekeza mbinu 
za ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. Miongoni mwa mbinu hizo ni ziara za kimasomo, kazi za vitendo na kazimradi.  
Hata hivyo, mwalimu anashauriwa kutumia mbinu nyingine kama hizo kulingana na muktadha wa ufundishaji na ujifunzaji. 
 
8.0   Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana mbalimbali ili kujenga umahiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu na 
mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana mbadala zinazopatikana katika mazingira ya shuleni 
na nyumbani pindi zinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ili 
kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa kwa ajili ya rejea vitatolewa 
na TET.  

9.0   Upimaji

Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Kiswahili. Mwalimu anashauriwa kuwa na uwanja 
mpana wa uchaguzi wa mbinu na zana za upimaji ili kupima uwezo wa mwanafunzi katika kuwasiliana kwa ufasaha kwa 
kutumia Kiswahili. Zana zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji na ujifunzaji ni bunguabongo, orodhahakiki, mazoezi 
ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi 
na kazi za vikundi), kazimradi, mkoba wa kazi na zana nyingine kama hizo. Aidha, upimaji utajumuisha upimaji endelevu 
na upimaji tamati. Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha 
mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi katika ujifunzaji. Hivyo, upimaji endelevu utachangia asilimia 30 ya upimaji 
wote na upimaji tamati wa kuhitimu Kidato cha Nne utachangia asilimia 70. Mgawanyo wa alama hizi unaoneshwa katika                                               
Jedwali Na. 2.
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Jedwali Na 2:  Alama za Upimaji Endelevu na Tamati

Upimaji Alama (%) 

Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Sita 7.5

Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili 7.5

Mtihani wa muhula wa mwisho wa Kidato cha Tatu 5

Kazimradi inayofanyika mwishoni mwa Kidato cha Tatu 5

Mtihani wa utamilifu wa Kidato cha Nne 5

Mtihani wa kuhitimu Kidato cha Nne 70

Jumla 100

10.0   Idadi ya Vipindi

Muhtasari wa Kiswahili Sekondari Kidato cha I–IV unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na 
ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Makadirio haya yamewekwa 
kwa mfumo wa vipindi, ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vinne (4) kwa wiki kwa                                                                    
kidato cha I–IV.

11.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ufundishaji

Maudhui ya ufundishaji na ujifunzaji yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele saba, ambavyo ni; umahiri mkuu, umahiri 
mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, zana  za ufundishaji 
na ujifunzaji zinazopendekezwa pamoja na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa katika Jedwali Na. 3–6.
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Kidato cha I

Jedwali Na 3:   Maudhui ya Kidato cha I

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	� Kumudu 
misingi ya 
Kiswahili

1.1  �Kutambua 
Kiswahili 
kama 
kielelezo 
cha 
utaifa na 
utambulisho 
wa 
Mtanzania

(a)	� Kutumia 
Kiswahili 
katika 
mijadala 
mbalimbali 
kwa 
kuzingatia 
utamaduni 
wa Mtanzania 
(mf. matumizi 
ya tafsida 
na uteuzi 
wa maneno 
kulingana 
na mila na 
desturi za 
Mtanzania)

Majadiliano:
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadiliana 
masuala mbalimbali 
yanayohusu 
utamaduni wa 
Mtanzania katika 
matumizi ya lugha 
ya Kiswahili

Mdahalo: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya mdahalo 
kwa kutumia lugha 
ya Kiswahili kwa 
kuzingatia masuala 
ya kiutamaduni

Kiswahili 
kama 
kielelezo 
cha 
utaifa na 
utambulisho 
wa 
Mtanzania 
kimetumiwa

Matini, video 
zenye matumizi ya 
lugha kulingana 
na utamaduni wa 
Mtanzania, vitu halisi

8
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10

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.2  �Kukuza 
uelewa 
wa 
sarufi ya 
Kiswahili

(a)	� Kusimulia habari 
na matukio 
kwa kuzingatia 
kiimbo, mkazo, 
na lafudhi pamoja 
na dhima zake

Masimulizi:
Waongoze wanafunzi 
kusimulia visa au 
matukio mbalimbali 
kwa kuzingatia 
kiimbo, mkazo, 
lafudhi pamoja na 
dhima zake 

Habari na 
matukio 
vimesimuliwa 
kwa kuzingatia 
kiimbo, mkazo, 
lafudhi na 
dhima zake

Kinyonyi chenye 
mazungumzo 
yaliyorekodiwa, 
matini za sarufi, 
kamusi, chati ya 
tungo

36

(b)	� Kuandika hadithi 
kwa kuzingatia 
mpangilio na 
uhusiano sahihi 
wa maneno 
(nomino, 
vivumishi, vielezi, 
viwakilishi, 
vitenzi, vihisishi, 
vihusishi na 
viunganishi) 
katika sentensi

Uchambuzi wa 
matini:
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini zenye 
aina mbalimbali 
za maneno, kisha 
wabainishe uhusiano 
wa maneno 
yanayofuatana katika 
sentensi, na waandike 
hadithi kwa kuzingatia 
mpangilio na uhusiano 
sahihi wa maneno

Hadithi 
zimeandikwa 
kwa kuzingatia 
mpangilio na 
uhusiano sahihi 
wa maneno 
katika sentensi
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11

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	� Kuandika hadithi 
kwa kuzingatia 
mpangilio na 
uhusiano sahihi 
wa sentensi 
katika aya

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
mbalimbali kisha 
wabainishe uhusiano 
sahihi wa sentensi katika 
aya, na waandike hadithi 
kwa kuzingatia mpangilio 
na uhusiano sahihi wa 
sentensi katika aya

Kazimradi:
Waelekeze wanafunzi 
kutembelea maktaba 
na kusoma hadithi 
mbalimbali kwa 
kuzingatia mpangilio 
sahihi wa sentensi, kisha 
waandike hadithi kwa 
kuzingatia mpangilio 
na uhusiano sahihi wa 
sentensi katika aya

Hadithi 
zimeandikwa 
kwa kuzingatia 
mpangilio na 
uhusiano sahihi 
wa sentensi 
katika aya

Kiswahili Kidato I-IV FINAL.indd   11Kiswahili Kidato I-IV FINAL.indd   11 08/08/2023   15:1108/08/2023   15:11



12

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.0 �Kumudu 
lugha ya 
mazungumzo 
na ya 
maandishi

2.1 �Kusikiliza 
na kuelewa 
mazungumzo

(a)	� Kusikiliza 
mazungumzo 
changamani 
na kujibu 
maswali

Ziara: 
Wanafunzi 
watembelee 
maeneo mbalimbali 
yenye mazungumzo 
changamani, 
kisha wajibu 
maswali kutokana 
na mazungumzo 
waliyoyasikiliza

Maswali na 
majibu:
Waongoze 
wanafunzi kujibu 
maswali mbalimbali 
kutokana na 
mazungumzo 
changamani 
waliyoyasikiliza

Mazungumzo 
changamani 
yamesikilizwa 
na maswali 
yamejibiwa

Kinyonyi 
kilichohifadhiwa 
mazungumzo 
changamani 
yaliyorekodiwa

24

Kiswahili Kidato I-IV FINAL.indd   12Kiswahili Kidato I-IV FINAL.indd   12 08/08/2023   15:1108/08/2023   15:11



13

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	� Kueleza kwa 
muhtasari   
mazungumzo 
changamani 
aliyoyasikiliza

Majadiliano:
Kuwaongoza 
wanafunzi 
kujadiliana katika 
vikundi kuhusu 
mazungumzo 
changamani 
waliyoyasikiliza, 
kisha waeleze kwa 
muhtasari

Mazungumzo 
changamani 
aliyoyasikiliza 
yameelezwa 
kwa muhtasari

(c)	� Kushiriki 
katika 
majadiliano 
ya masuala 
mbalimbali 
kwa kuzingatia 
sifa za lugha ya 
mazungumzo 
(mf. lugha ya 
mkato, kupeana 
nafasi)

Majadiliano:
Waongoze 
wanafunzi kushiriki 
majadiliano ya 
masuala mbalimbali 
kwa kuzingatia 
sifa za lugha ya 
mazungumzo

Wanafunzi 
wameshiriki 
katika 
majadiliano 
ya masuala 
mbalimbali 
kwa kuzingatia 
sifa za lugha ya 
mazungumzo 
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14

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.2	� Kusoma 
matini kwa 
ufasaha na 
ufahamu

(a)  �Kusoma 
matini fupi 
changamani 
kwa kuzingatia 
alama za 
uandishi, 
kasi sahihi na 
kiimbo cha 
tungo 

Michezo: 
Waongoze wanafunzi 
kukaa katika 
makundi mawili 
ya ushindani kisha 
wasome matini fupi 
changamani kwa 
kupokezana kwa 
kuzingatia alama za 
uandishi, kasi sahihi 
na kiimbo cha tungo

Matini fupi 
changamani 
zimesomwa 
kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi, 
kasi sahihi na 
kiimbo cha 
tungo

Matini za kusoma, 
kadi za maneno/ 
tungo

32

(b)	� Kueleza 
namna alama 
za uandishi 
na kiimbo 
vinavyoathiri 
ujumbe katika 
usomaji wa 
matini fupi 
changamani

Uchambuzi wa 
matini:
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini fupi 
changamani, kisha 
wabainishe umuhimu 
wa alama za uandishi 
na kiimbo katika 
kutoa maana

Namna alama 
za uandishi 
na kiimbo 
vinavyoathiri 
ujumbe katika 
usomaji wa 
matini fupi 
changamani 
imeelezwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	� Kuandika hoja 
kuu kutoka 
katika matini 
fupi changamani 
alizozisoma 
kwa kuzingatia 
sifa za lugha 
ya maandishi 
(mf. alama 
za uandishi, 
miunganiko 
sahihi ya tungo, 
usanifu)

Uchambuzi wa 
matini:
Waongoze 
wanafunzi katika 
jozi kusoma matini, 
kisha  waandike 
mawazo makuu kwa 
kuzingatia sifa ya 
lugha ya maandishi 

Hoja kuu 
kutoka katika 
matini fupi 
changamani 
alizozisoma 
zimeandikwa 
kwa kuzingatia 
sifa za lugha ya 
maandishi 

(d)	� Kutumia 
TEHAMA 
kutafuta maana 
ya maneno 
mapya kutoka 
katika matini 
aliyoisoma

Uchunguzi:
Waongoze wanafunzi 
kutafuta maana za 
maneno kwa kutumia 
vifaa vya TEHAMA 

TEHAMA 
imetumika 
kutafuta maana 
za maneno 
mapya kutoka 
katika matini 
aliyoisoma 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.0	� Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

3.1	� Kutumia 
kamusi 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	� Kutumia 
msamiati 
kwa usahihi 
katika 
mazungumzo 
na maandishi 

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
vidogovidogo 
wasome kamusi 
kisha wabainishe 
taarifa za kikamusi

Msamiati 
katika 
mazungumzo 
na maandishi 
umetumiwa 
kwa usahihi

Kamusi na matini za 
kusoma

16

(b)	� Kutumia 
taarifa 
mbalimbali 
za kamusi 
katika   
mawasiliano 
ya 
mazungumzo 
na maandishi

Usomaji wa matini: 
Andaa maneno 
mbalimbali 
kisha waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kutafuta 
taarifa za maneno 
hayo katika kamusi 
halafu wayatumie 
kuwasiliana katika 
mazungumzo na 
maandishi

Taarifa 
mbalimbali

za kamusi 
zimetumiwa 
katika  
mawasiliano 
ya 
mazungumzo 
na maandishi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Maswali na majibu: 
Waongoze 
wanafunzi kujibu 
maswali mbalimbali 
yanayohusiana na 
kamusi

3.2 �Kuwasiliana 
kwa ufasaha 
kwa njia ya 
mazungumzo

(a)	� Kuzungumza 
kwa ufasaha 
katika 
miktadha 
mbalimbali 
(mf. nyumbani, 
shuleni na 
hospitalini)

Igizodhima:
Waongoze wanafunzi 
kuigiza nafasi 
mbalimbali za 
uhusika katika 
mazungumzo katika 
miktadha mbalimbali

Kuzungumza 
kwa ufasaha 
katika 
miktadha 
mbalimbali 
kumezingatiwa

Video na kinyonyi 
kilichohifadhiwa 
mazungumzo ya 
mada mbalimbali

16

(b)	� Kutumia 
lugha kwa 
ufasaha katika 
malumbano ya 
hoja

Mdahalo:
Waongoze wanafunzi 
kufanya mdahalo  

Lugha 
imetumika kwa 
ufasaha katika 
malumbano ya 
hoja
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kazimradi:
Waongoze wanafunzi 
kusikiliza vipindi 
vya redioni au 
kwenye televisheni 
kisha waoneshe 
namna lugha fasaha 
inavyotumika katika 
kujenga na kupinga 
hoja

3.3 �Kuwasiliana 
kwa njia ya 
maandishi 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	� Kujieleza kwa 
ufasaha kwa 
maandishi 
katika 
miktadha 
mbalimbali

Kuandika na 
kuwasilisha:

Wape wanafunzi 
mada mahususi 
waandike kuhusu 
mada hiyo kisha 
wawasilishe darasani

Kujieleza kwa 
ufasaha kwa 
maandishi 
katika 
miktadha 
mbalimbali 
kumetendeka

Matini za kuandika, 
picha na michoro, 
chati za miundo 
mbalimbali ya 
uandishi

8
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Kidato cha II

Jedwali Na 4:   Maudhui ya Kidato cha II

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	� Kumudu 
misingi ya 
Kiswahili

1.1	� Kukuza 
uelewa 
wa 
sarufi ya 
Kiswahili

(a)	� Kuandika 
habari kwa 
kuzingatia 
upatanisho 
wa kisarufi 
(kwa 
kuzingatia 
ngeli za 
nomino na 
viambishi 
vya 
upatanisho)

Kuandika na 
kuwasilisha: 
Waongoze wanafunzi 
kuandika kuhusu 
habari fulani na 
kuwasilisha darasani ili 
kubaini uzingativu wa 
upatanisho wa kisarufi 
Ziara: 
Wanafunzi wafanye 
ziara eneo fulani 
mahususi kisha 
waandike kuhusiana 
na tukio walilolisikia 
au kulishuhudia 
kwenye ziara hiyo kwa 
kuzingatia upatanisho 
wa kisarufi

Habari 
imeandikwa 
kwa 
kuzingatia 
upatanisho 
wa kisarufi

Chati za maneno/ 
tungo, matini za 
sarufi

40
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	� Kuzungumza 
kwa kutumia 
miundo 
changamani ya 
sentensi katika 
miktadha 
mbalimbali 
(sentensi 
ambatani na 
changamani)

Igizodhima: 
Waongoze wanafunzi 
kuigiza kuhusu mada 
fulani inayoruhusu 
kujenga hoja na 
kutumia miundo 
changamani ya 
sentensi

Miundo 
changamani 
ya sentensi 
imetumiwa 
katika 
mazungumzo 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali

(c)  �Kuandika 
matini fupi 
kwa kutumia 
miundo 
changamani ya 
sentensi

Uchambuzi wa 
matini:
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
mbalimbali zenye 
miundo changamani, 
kisha wabainishe 
miundo hiyo na 
kuitumia kuandika 
matini fupi

Matini fupi 
zimeandikwa 
kwa kutumia 
miundo 
changamani ya 
sentensi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.0  �Kumudu 
lugha ya 
mazungumzo 
na ya 
maandishi

2.1 �Kusikiliza 
na kuelewa 
mazungumzo

(a)	� Kusikiliza 
habari 
changamani 
kwa 
umakini, 
udadisi na 
kuuliza 
maswali

Masimulizi: 
Waongoze 
wanafunzi 
wasikilize habari 
changamani 
kwa umakini na 
udadisi ili kuelewa 
mazungumzo

Maswali na 
majibu: 
Waongoze 
wanafunzi 
kujibu maswali 
kutokana na 
habari changamani 
waliyoisikiliza

Habari 
changamani 
zimesikilizwa 
kwa umakini, 
udadisi na 
maswali 
yameulizwa

Video na kinyonyi 
kilichohifadhiwa 
mazungumzo 
mbalimbali

24
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa
Vigezo vya upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	� Kusikiliza 
mijadala/
habari 
changamani 
na 
kuwasilisha 
mawazo 
makuu 
aliyoyapata 
kwa 
kuzingatia 
uwazi na 
uwekevu

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kusikiliza mijadala/ 
habari changamani 
kisha wajadiliane na 
kuwasilisha mawazo 
makuu waliyoyapata 
kwa kuzingatia uwazi 
na uwekevu

Masimulizi: 
Waongoze wanafunzi 
kusimulia habari 
changamani kisha 
kuwasilisha mawazo 
makuu waliyoyapata 
kwa kuzingatia uwazi 
na uwekevu 

Mijadala/habari 
changamani 
zimesikilizwa na 
mawazo makuu 
aliyoyapata 
yamewasilishwa 
kwa kuzingatia 
uwazi na uwekevu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.2	� Kusoma 
matini kwa 
ufasaha na 
ufahamu

(a)	� Kusoma 
matini ndefu 
changamani 
kwa kina na 
utunduizi

Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze 
wanafunzi kusoma 
matini ndefu 
changamani kwa 
kina na utunduizi 
kisha waeleze 
mambo makuu 
yaliyomo katika 
matini hizo 

Matini ndefu 
changamani 
zimesomwa 
kwa kina na 
kwa utunduizi 
na mambo 
makuu 
yaliyomo 
yameelezwa

Matini changamani 
za kusoma, kadi za 
maneno/ tungo

24

(b)	� Kusoma 
matini ndefu 
changamani, 
kuandika 
muhtasari 
wa hoja kuu 
zilizomo na 
kutoa maoni 
juu ya hoja 
hizo

Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
ndefu changamani 
kisha waandike 
muhtasari wa hoja 
kuu zilizomo na 
kutoa maoni juu ya 
hoja hizo

Matini ndefu 
changamani 
zimesomwa, 
muhtasari 
wa hoja kuu 
zilizomo 
umeandikwa 
na maoni juu 
ya hoja hizo 
yametolewa

Kiswahili Kidato I-IV FINAL.indd   23Kiswahili Kidato I-IV FINAL.indd   23 08/08/2023   15:1108/08/2023   15:11



24

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.0 �Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

3.1 �Kuwasiliana 
kwa ufasaha 
kwa njia ya 
mazungumzo

(a) �Kuzungumza 
kwa kutumia 
mitindo 
mbalimbali 
ya lugha ya 
mazungumzo na 
kwa kuzingatia 
miktadha, 
umri, jinsia na 
uhusiano

Igizodhima: 
Waongoze 
wanafunzi kuigiza 
kwa kuzingatia 
uhusika fulani 
kulingana na 
muktadha wa tukio, 
umri, jinsia na 
uhusiano

Mitindo 
mbalimbali 
ya lugha ya 
mazungumzo 
imetumika 
katika 
kuzungumza 
kwa kuzingatia 
miktadha, 
umri, jinsia na 
uhusiano

Video na kinyonyi 
kilichohifadhiwa 
mitindo mbalimbali 
ya lugha, michoro

24

(b) �Kutumia kwa 
usahihi ishara 
zinazoambatana 
na 
mazungumzo 
katika 
kuwasiliana

Igizodhima:
Wanafunzi waigize 
mazungumzo 
mbalimbali 
wakizingatia ishara 
zinazoambatana na 
mazungumzo

Ishara 
zinazoambatana 
na 
mazungumzo  
katika 
kuwasiliana 
zimetumika 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.2	� Kuwasiliana  
kwa njia ya 
maandishi 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	� Kuandika 
insha za 
wasifu na 
hoja (za 
kisanaa na 
zisizo za 
kisanaa)

Fikiri - Andika- 
Jozisha - Shirikisha:
Waongoze wanafunzi 
katika jozi kufikiri 
kisha waandike mambo 
ya kuzingatia katika 
uandishi wa insha 
za wasifu na hoja na 
kuwasilisha darasani

Uchunguzi: 
Andaa insha kisha 
waongoze wanafunzi 
kuchunguza insha za 
kisanaa na zisizo za 
kisanaa, wabainishe 
vipengele vilivyojitokeza 
katika insha hizo kisha 
waandike insha

Insha za wasifu 
na hoja (za 
kisanaa na zisizo 
za kisanaa) 
zimeandikwa

Matini za kuandika, 
picha na michoro, 
chati za miundo 
mbalimbali ya 
uandishi

28
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	� Kusikiliza hoja 
na kuandika 
kumbukumbu

Ziara:
Waongoze wanafunzi 
kushiriki mikutano 
mbalimbali na kuandika 
kumbukumbu

Maigizo: 
Waongoze wanafunzi 
kuigiza vikao vyenye 
kuhusisha hoja 
mbalimbali

Hoja 
zimesikilizwa na 
kumbukumbu 
zimeandikwa
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Kidato cha III

Jedwali Na 5:   Maudhui ya Kidato cha III

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	� Kumudu 
misingi ya 
Kiswahili

1.1	� Kukuza 
uelewa wa 
sarufi ya 
Kiswahili

(a)	� Kuunda 
maneno 
kwa njia 
mbalimbali 
kutokana 
na habari 
alizozisoma 
au kuzisikiliza 
(mf. utohoaji, 
uradidi, 
uhulutishaji)

Uchunguzi: 
Andaa mchoro wenye 
maneno yaliyoundwa 
kwa njia mbalimbali 
kisha waongoze 
wanafunzi kuchunguza 
maneno na njia 
zilizotumika kuyaunda 

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
mbalimbali kisha 
wabainishe njia 
zilizotumika kuunda 
maneno na kuzitumia 
kuunda maneno 
mbalimbali 

Maneno 
yameundwa 
kwa njia 
mbalimbali 
za uundaji 
wa maneno 

Picha, kadi 
za maneno/
tungo, matini za 
sarufi, kinyonyi 
kilichohifadhiwa 
video zenye hoja 
mbalimbali

20
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	� Kuandika habari 
kwa kuzingatia 
maneno 
yaliyoundwa 
kwa njia 
mbalimbali

Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
za habari zenye 
maneno yaliyoundwa 
kwa kutumia njia 
mbalimbali kisha 
waandike habari kwa 
kutumia maneno 
yaliyoundwa kwa 
njia hizo

Habari 
imeandikwa 
kwa kuzingatia 
maneno 
yaliyoundwa 
kwa njia 
mbalimbali

(c)	� Kujenga 
hoja za uga 
mahususi kwa 
kutumia miundo 
mbalimbali ya 
sentensi (mf. 
siasa, uchumi, 
kilimo na 
biashara)

Mdahalo: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya mdahalo 
kuhusu hoja za uga 
fulani kwa kutumia 
miundo mbalimbali 
ya sentensi

Hoja za uga 
mahususi 
zimejengwa 
kwa kutumia 
miundo 
mbalimbali ya 
sentensi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Uchunguzi: 
Waongoze wanafunzi 
kusikiliza mazungumzo/ 
mahojiano katika 
vyombo vya habari 
kisha wajenge hoja 
kwa kutumia miundo 
mbalimbali ya sentensi 
kulingana na uga 
mahususi

(d)	� Kuandika 
matini ndefu 
na changamani 
kwa kutumia 
miundo 
mbalimbali ya 
sentensi

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini ndefu 
na changamani zenye 
miundo mbalimbali 
ya sentensi kisha 
waandike matini 
ndefu na changamani 
kwa kutumia miundo 
mbalimbali ya sentensi

Matini ndefu 
na changamani 
zimeandikwa 
kwa kutumia 
miundo 
mbalimbali ya 
sentensi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.0 �Kumudu 
lugha ya 
mazungumzo 
na ya 
maandishi

2.1 �Kusikiliza 
na kuelewa 
mazungumzo

(a) �Kusikiliza 
habari 
changamani 
kitunduizi na 
kuchangia au 
kutoa maoni 
mwafaka

Mdahalo: 
Waongoze 
wanafunzi 
kusikiliza hoja 
katika habari 
changamani 
kitunduizi kisha 
watoe maoni 
mwafaka

Habari 
changamani 
zimesikilizwa 
kitunduizi 
na maoni 
mwafaka 
yametolewa

Video na kinyonyi 
kilichohifadhiwa 
habari zilizorekodiwa

10

(b) �Kusikiliza 
habari na 
kuzielezea kwa 
maneno yake 
mwenyewe kwa 
kuzingatia stadi 
za mawasiliano 
(mf. uwazi, 
ukamilifu wa 
hoja, usahihi, 
muwala, 
uwekevu na 
staha)

Masimulizi: 
Waongoze 
wanafunzi 
kusikiliza habari 
kisha waelezee 
kwa maneno yao 
wenyewe kwa 
kuzingatia stadi za 
mawasiliano (mf. 
uwazi, ukamilifu 
wa hoja, usahihi, 
muwala, uwekevu 
na staha)

Habari 
zimesikilizwa 
na kuelezwa 
kwa maneno 
yao wenyewe 
kwa 
kuzingatia 
stadi za 
mawasiliano
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.2	� Kusoma 
matini kwa 
ufasaha na 
ufahamu

(a) �Kusoma 
matini ndefu 
changamani 
na kuelezea 
kwa maandishi 
mawazo makuu 
yaliyomo kwa 
kuzingatia stadi 
za mawasiliano 
(mf. uwazi, 
ukamilifu wa 
hoja, usahihi, 
muwala, uwekevu 
na staha

Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
ndefu changamani 
kisha kuelezea kwa 
maandishi mawazo 
makuu yaliyomo 
kwa kuzingatia stadi 
za mawasiliano (mf. 
uwazi, ukamilifu 
wa hoja, usahihi, 
muwala, uwekevu na 
staha)

Matini ndefu 
changamani 
zimesomwa 
na kuelezea 
kwa maandishi 
mawazo makuu 
yaliyomo kwa 
kuzingatia stadi 
za mawasiliano

Matini changamani 
za kusoma, kadi za 
maneno/tungo

10

(b) �Kusoma 
matini ndefu 
changamani na 
kutathmini hoja 
zilizomo

Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini ndefu 
changamani kisha 
wazitathmini hoja 
zilizomo

Matini ndefu 
changamani 
zimesomwa na 
hoja zilizomo 
zimetathminiwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.0	� Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

3.1 �Kuwasiliana 
kwa ufasaha 
kwa njia ya 
mazungumzo

(a)	� Kutumia 
lugha fasaha 
katika 
mazungumzo 
ya hadhara 
(mf. 
mikutano 
ya hadhara, 
uwasilishaji 
mbele ya 
halaiki na 
mijadala 
mbalimbali)

Uchunguzi:
Waongoze wanafunzi 
kuchunguza 
mazungumzo 
mbalimbali ya 
hadhara kwa 
kusikiliza ili kubaini 
lugha fasaha 
inavyotumika kisha 
na wao wazungumze 
kwa kutumia lugha 
fasaha

Lugha 
fasaha katika 
mazungumzo 
ya hadhara 
imetumika

Video na kinyonyi 
kilichohifadhiwa 
mazungumzo 
mbalimbali, picha na 
michoro

5

3.2 �Kuwasiliana 
kwa njia ya 
maandishi 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	� Kuandika 
barua na 
makala za 
magazetini 

Kazimradi:
Waongoze wanafunzi 
kukusanya barua na 
makala za magazetini 
za aina tofauti kisha 
wabainishe muundo 
na waandike barua na 
makala za magazetini

Barua na 
makala za 
magazetini   
zimeandikwa

Matini za kuandika, 
picha na michoro, 
chati za miundo 
mbalimbali ya 
uandishi

5
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

4.0 �Kuthamini 
kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili

4.1 �Kukuza 
uelewa wa 
misingi ya 
fasihi ya 
Kiswahili

(a) �Kufafanua 
dhana ya 
fasihi na 
fasihi ya 
Kiswahili 
(maana, 
aina na 
dhima)

Ramani ya dhana: 
Andaa mchoro wa 
fasihi na fasihi ya 
Kiswahili. Jaza baadhi 
ya vipengele na vingine 
vijazwe na wanafunzi. 
Kutokana na mchoro 
huo wanafunzi waeleze 
maana na aina ya fasihi 
na fasihi ya Kiswahili

Dhana ya 
fasihi na fasihi 
ya Kiswahili 
imefafanuliwa

Picha, michoro, 
matini na video 
zenye kazi za fasihi

10

(b) �Kuchambua 
tanzu za 
fasihi 
simulizi na 
andishi 

Mchezo:
Andika tanzu za fasihi 
simulizi na andishi 
kwenye vikaratasi kisha 
viweke kwenye boksi. 
Gawa wanafunzi katika 
makundi mawili ya 
ushindani yaani kundi 
A na kundi B ambapo 
kundi moja litakuwa 
fasihi simulizi na 
lingine fasihi andishi. 

Tanzu za 
fasihi simulizi 
na andishi 
zimechambuliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kila kundi litapaswa 
kuokota vikaratasi 
kulingana na upande 
lililopo, kisha kundi 
zima litapaswa kuandika 
tanzu walizoziokota 
kwenye chatipindu 
halafu wabandike ubaoni. 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana kwa pamoja 
tanzu za fasihi simulizi na 
andishi

Majigambo:
Wape wanafunzi uhusika 
kutokana na tanzu za fasihi 
simulizi na andishi kisha 
kila mhusika kulingana na 
utanzu alionao ajigambe 
kwa kuelezea sifa za 
utanzu huo  
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

4.2 �Kuhakiki 
kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili

(a)	� Kujadili 
dhana ya 
uhakiki wa 
kazi za fasihi 
(maana ya 
uhakiki, 
mhakiki 
na sifa za 
mhakiki)

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo kuhusu 
maana ya uhakiki na 
mhakiki
Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi katika 
vikundi vidogovidogo 
kujadiliana kuhusu sifa za 
mhakiki

Dhana ya 
uhakiki wa 
kazi za fasihi 
imejadiliwa

Matini zenye kazi za 
fasihi, michoro na 
vielelezo

25

(b)	� Kufafanua 
misingi ya 
uhakiki wa 
kazi za fasihi 
simulizi na 
fasihi andishi 
(vipengele 
vya fani na 
maudhui)

Uchunguzi:
Andaa kazi za fasihi simulizi 
na andishi kisha waongoze 
wanafunzi kuzihakiki na 
kueleza misingi ya uhakiki
Maigizo: 
Waongoze wanafunzi 
kuigiza kisa fulani kisha 
wabainishe vipengele 
vya fani na maudhui 
vilivyojitokeza

Misingi ya 
uhakiki wa 
kazi za fasihi 
simulizi 
na andishi 
imefafanuliwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Hadithi: 
Waongoze wanafunzi 
kusimulia hadithi kisha 
wabainishe vipengele 
vya fani na maudhui 
vilivyojitokeza

(c)	� Kuhakiki fani 
na maudhui 
katika kazi za 
fasihi simulizi 
(mashairi na 
maigizo)

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
mbalimbali zenye 
mashairi kisha 
wachambue matini hizo 
kwa kuangalia fani na 
maudhui yake

Uchunguzi: 
Waongoze wanafunzi 
kuangalia video zenye 
maigizo au mashairi 
kisha waeleze mambo 
waliyobaini

Fani na maudhui 
katika kazi za 
fasihi simulizi 
zimehakikiwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Maigizo: 
Waongoze wanafunzi 
kuigiza matukio au 
visa mbalimbali kwa 
kuzingatia vipengele vya 
fani na maudhui

(d)	� Kuhakiki 
fani na 
maudhui 
katika 
tamthiliya

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma tamthiliya kisha 
wachambue vipengele vya 
fani na maudhui

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kuangalia video zenye 
tamthiliya kisha 
wachambue vipengele vya 
fani na maudhui katika 
vikundi

Fani na maudhui 
katika tamthiliya 
vimehakikiwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e)	� Kutathmini 
namna maudhui 
ya kazi 
alizozihakiki 
yanavyosadifu 
jamii 
inayomzunguka

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
kisha kutathmini 
namna maudhui ya 
kazi walizozihakiki 
yanavyosadifu jamii 
inayowazunguka

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kujibu maswali kuhusu 
namna maudhui ya 
kazi walizozihakiki 
yanavyosadifu jamii 
inayomzunguka

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadili namna maudhui 
ya kazi walizozihakiki 
yanavyosadifu jamii 
inayomzunguka

Maudhui ya kazi 
alizozihakiki 
yametathminiwa 
kwa kuhusianisha 
na namna 
yanavyosadifu 
jamii 
inayomzunguka
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

4.3	  �Kubuni 
kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili

(a)  �Kujadili 
kanuni za 
utunzi wa 
nyimbo, 
ngonjera na 
maigizo 

Nyimbo: 
Waongoze wanafunzi 
kuimba nyimbo 
mbalimbali kisha wajadili 
kanuni zilizotumika 
kutunga tanzu hizo

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
mbalimbali zenye 
nyimbo, ngonjera 
na maigizo kisha 
wajadiliane kanuni 
zilizotumika kutunga 
tanzu hizo

Uchunguzi: 
Waongoze wanafunzi 
kuangalia video zenye 
nyimbo, ngonjera na 
maigizo mbalimbali kisha 
waeleze waliyoyabaini

Kanuni za utunzi 
wa nyimbo, 
ngonjera 
na maigizo 
zimejadiliwa

Matini zenye 
nyimbo, ngonjera, 
maleba, vifaa vya 
kuigizia

20
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	� Kutunga 
nyimbo, 
ngonjera 
na 
maigizo 

Oneshombinu:
Waongoze wanafunzi 
kuangalia na kusikiliza 
nyimbo, ngonjera na 
maigizo kwa kutumia 
vifaa vya TEHAMA 
kisha wabaini kanuni 
za utunzi na kutunga 
nyimbo, ngonjera na 
maigizo

Nyimbo, ngonjera 
na maigizo 
vimetungwa 

(c)	� Kuimba 
nyimbo na 
kutamba 
ngonjera

Nyimbo: 
Waongoze wanafunzi 
kuimba nyimbo 

Majibizano:
Waongoze wanafunzi 
kutamba ngonjera

Nyimbo 
zimeimbwa 
na ngonjera 
zimetambwa

(d)	� Kuigiza 
maigizo 

Maigizo: 
Waongoze wanafunzi 
kuigiza

Maigizo 
yameigizwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

5.0 �Kutoa 
huduma 
ya 
lugha ya 
Kiswahili 
katika 
jamii

5.1 �Kufanya 
tafsiri 
sahili 
katika 
lugha ya 
Kiswahili

(a)	� Kujadili 
dhana, 
misingi, 
kanuni, 
na hatua 
za tafsiri

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
maana ya tafsiri
Uchambuzi wa matini: 
Andaa matini iliyohawilishwa 
pamoja na matini chanzi 
yake, waongoze wanafunzi 
kuzisoma na kuzichambua 
kisha wajadili dhana, misingi, 
kanuni, na hatua za tafsiri
Kualika mgeni:
Alika mgeni mwenye taaluma 
ya tafsiri ili kushirikisha 
uzoefu wa tafsiri 

Dhana, 
misingi, 
kanuni, 
na hatua 
za tafsiri 
zimejadiliwa

Matini mbalimbali, 
orodha ya istilahi, 
orodha ya vifupisho

15

(b)	� Kutafsiri 
matini 
fupi 
sahili

Kazimradi: 
Andaa matini chanzi za 
Kiingereza kisha wape 
wanafunzi wakazitafsiri katika 
Kiswahili na kuziwasilisha 
darasani 

Matini 
fupi sahili 
zimetafsiriwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	� Kutatua 
changamoto 
zinazojitokeza 
katika kutafsiri 
matini

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kutafsiri matini fupi sahili 
kisha kutatua changamoto 
zinazojitokeza

Changamoto 
zinazojitokeza 
katika kutafsiri 
matini 
zimetatuliwa

5.2 �Kuhariri 
matini 
mbalimbali 
za Kiswahili

(a)	� Kujadili 
dhana, kanuni 
na misingi ya 
uhariri

Bunguabongo:
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo kuhusu 
dhana, kanuni, na misingi 
ya uhariri
Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kusoma 
nakala ya matini 
ambayo haijahaririwa 
na iliyohaririwa, kisha 
wabainishe mambo 
waliyoyaona

Dhana, kanuni 
na misingi 
ya uhariri 
imejadiliwa

Matini mbalimbali, 
kamusi

20

(b)	� Kuhariri 
matini fupi za 
Kiswahili

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi 
kuhariri matini fupi

Matini fupi 
za Kiswahili 
zimehaririwa
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Kidato cha IV

Jedwali Na 6:   Maudhui ya Kidato cha IV

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 �Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

1.1 �Kuwasiliana 
kwa ufasaha 
kwa njia ya 
mazungumzo

(a) �Kuigiza 
usaili kwa 
kuzungumza 
na kuandika

Maswali na majibu:
Waongoze wanafunzi 
kujibu maswali 
kuhusu usaili

Oneshombinu:
Waongoze wanafunzi 
kuigiza usaili wa 
kuzungumza na 
kuandika

Usaili 
umeigizwa 
kwa 
kuzungumza 
na kuandika

Nakala za wasifukazi 
na tawasifu 

8

1.2 �Kuwasiliana 
kwa njia ya 
maandishi 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a) �Kuandika 
wasifukazi 
na tawasifu

Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
zenye wasifukazi 
na tawasifu kisha 
waeleze vitu muhimu 
walivyovibaini

Wasifukazi 
na tawasifu 
zimeandikwa

Nakala za wasifukazi 
na tawasifu

8
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kazimradi: 
Waongoze wanafunzi 
kukusanya maandiko 
mbalimbali yenye 
wasifukazi na tawasifu, 
wachunguze maandiko 
hayo kisha waandike 
wasifukazi na tawasifu

2.0 �Kuthamini 
kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili

2.1 �Kuhakiki 
kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili

(a)	� Kujadili 
dhana ya 
mashairi 
andishi

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini zenye 
mashairi andishi kisha 
waeleze dhana ya 
mashairi andishi

Dhana ya 
mashairi 
andishi 
imeelezwa

Diwani mbalimbali 
na matini zenye 
mashairi, riwaya, 
tamthiliya, chati ya 
fani na maudhui

28

(b)	� Kuhakiki 
fani na 
maudhui 
katika 
mashairi 
andishi

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini zenye 
mashairi andishi kisha 
wachambue vipengele 
vya fani na maudhui 
vya utanzu huo

Fani na 
maudhui 
katika mashairi 
andishi 
vimehakikiwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c) �Kuhakiki fani 
na maudhui 
katika riwaya

Kazimradi: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kusoma 
riwaya teule kisha 
wabainishe vipengele vya 
fani na maudhui

Fani na maudhui 
katika riwaya 
vimehakikiwa

(d) �Kuhusianisha 
kazi za fasihi 
na maisha 
halisi

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadiliana 
namna ujumbe walioupata 
katika kazi walizozihakiki 
unavyofungamana na 
maisha halisi

Kazi za fasihi 
zimehusanishwa 
na maisha halisi

2.2  �Kubuni 
kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili

(a) �Kujadili 
kanuni za 
utunzi wa 
hadithi fupi 
simulizi na 
andishi

Masimulizi: 
Waongoze wanafunzi 
kusimuliana hadithi 
mbalimbali kisha wajadili 
kanuni za utunzi

Kanuni za 
utunzi wa 
hadithi simulizi 
na hadithi fupi 
zimejadiliwa

Matini zenye hadithi, 
kamusi

32
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini zenye 
hadithi fupi kisha 
wabainishe mambo 
yaliyozingatiwa katika 
hadithi hizo

(b)	� Kutunga hadithi 
fupi simulizi na 
andishi

Kazimradi:
Waongoze wanafunzi 
kutunga hadithi fupi na 
hadithi simulizi

Hadithi fupi na 
hadithi simulizi 
zimetungwa

(c)	  �Kutamba 
hadithi 

Masimulizi: 
Waongoze wanafunzi 
kutamba hadithi 
simulizi

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini za 
hadithi fupi kisha 
watambe

Hadithi 
zimetambwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.0 �Kutoa 
huduma ya 
lugha ya 
Kiswahili 
katika 
jamii

3.1 �Kufanya 
tafsiri 
sahili 
katika 
lugha ya 
Kiswahili

(a)	� Kutafsiri 
matini ndefu 
sahili

Kazimradi: 
Waweke wanafunzi 
katika vikundi 
vidogovidogo, 
wape matini 
wazitafsiri katika 
muda maalumu 
kisha waziwasilishe 
darasani

Matini 
ndefu sahili 
zimetafsiriwa

Matini mbalimbali, 
kamusi, orodha ya 
vifupisho na orodha 
ya istilahi

20

(b) �Kutathmini 
matini 
zilizotafsiriwa

Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze 
wanafunzi 
kusoma matini 
zilizotafsiriwa, 
wabainishe makosa 
yaliyomo, kisha 
wapendekeze 
tafsiri sahihi katika 
vipengele vyenye 
makosa

Matini 
zilizotafsiriwa 
zimetathminiwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.2 �Kuhariri 
matini 
mbalimbali 
za 
Kiswahili

(a)	� Kuhariri 
matini ndefu 
za Kiswahili

Uchambuzi wa matini:  
Waongoze wanafunzi 
kuchambua matini 
mbalimbali kisha 
wabainishe makosa ya 
kiuandishi, na kuzihariri 
matini hizo

Matini ndefu 
za Kiswahili 
zimehaririwa

Matini mbalimbali, 
kamusi

20

(b)	� Kutathmini 
matini 
zilizohaririwa

Kazimradi: 
Wape wanafunzi 
matini zilizohaririwa, 
wazisome na 
kuzitathimini katika 
muda maalumu kisha 
waziwasilishe darasani

Matini 
zilizohaririwa 
zimetathminiwa

3.3	� Kufanya 
ukalimani 
sahili kwa 
lugha ya 
Kiswahili 

(a)	� Kujadili 
dhana na 
misingi ya 
ukalimani

Bunguabongo:
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
maana na istilahi 
zinazotokana na fasili 
ya ukalimani

Dhana na 
misingi ya 
ukalimani 
imejadiliwa

Video zenye 
maudhui ya 
ukalimani

24
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
misingi ya ukalimani

(b)	� Kueleza stadi 
muhimu katika 
ukalimani 

Maswali na  majibu:  
Wanafunzi wasikilize 
ukalimani, kisha 
mwalimu awaulize na 
kuwaongoza kujibu 
maswali kuhusu stadi 
muhimu za ukalimani 

Stadi muhimu 
katika ukalimani 
zimeelezwa

(c)	� Kukalimani 
mazungumzo 
mafupi na sahili 
katika miktadha 
mbalimbali

Igizodhima: 
Waongoze wanafunzi 
kukalimani 
mazungumzo mafupi na 
sahili katika miktadha 
mbalimbali

Mazungumzo 
mafupi na sahili 
yamekalimaniwa 
katika miktadha 
mbalimbali
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